IRCTC No Food Option: भारतीय रेल्वेने कोरोना काळानंतर प्रवासाशी संबंधित अनेक बदल लागू केले आहेत. राजधानी, शताब्दी आणि वंदे भारतसारख्या प्रीमियम गाड्यांमध्ये आता भोजन पूर्णपणे ऐच्छिक करण्यात आले आहे. तिकीट बुकिंगदरम्यानच प्रवाशाला भोजन घेणार की नाही, हे निवडावे लागते. भोजनाची निवड केल्यास भाड्यात केटरिंग शुल्क जोडले जाते, तर ‘नो फूड’ निवडल्यास तेवढी रक्कम आपोआप कमी होते.
‘नो फूड’ निवडले तरी भोजन उपलब्ध
सोशल मीडियावर अनेक अफवा पसरल्या होत्या की ‘नो फूड’ निवडल्यास प्रवासादरम्यान भोजन मिळणार नाही. मात्र, यामध्ये तथ्य नाही. प्रवासी तिकीट बुकिंगवेळी ‘नो फूड’ निवडले तरी प्रवासादरम्यान कधीही IRCTC ई-कॅटरिंगद्वारे किंवा ट्रेनमधील अटेंडंटमार्फत भोजन ऑर्डर करू शकतात. ‘नो फूड’ म्हणजे फक्त भाड्यातील कपात—सेवा बंद होण्याचा प्रश्नच नाही.
प्रत्येक प्रवाशाला रेल नीरची मोफत बाटली
IRCTCच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी स्पष्ट केले आहे की प्रत्येक प्रवाशाला १ लिटर रेल नीर मोफत दिला जातो. भोजनाचा पर्याय निवडला किंवा नाही, याचा पाण्याच्या बाटलीवर कोणताही परिणाम होत नाही. प्रवाशांच्या जागेवरच आता पाण्याची बाटली उपलब्ध केली जाते.
अफवांनंतर रेल्वेचे स्पष्टीकरण
ऑक्टोबरमध्ये सोशल मीडियावर अफवा पसरली होती की IRCTC वेबसाइटवरून ‘नो फूड’ पर्याय काढून टाकला आहे. अनेक प्रवाशांनी त्याचे स्क्रीनशॉटही शेअर केले. मात्र, रेल्वेच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी सांगितले की ‘नो फूड’ पर्याय कायम आहे, केवळ त्याची जागा बुकिंग पेजवर थोडी बदलली आहे. कोणतीही नवीन पॉलिसी लागू केलेली नाही.
घरचे जेवण नेणाऱ्यांसाठीही सोयीचे
प्रवासी जर घरचे जेवण घेऊन प्रवास करणार असतील किंवा विशेष आहार घेत असतील, तर निर्धास्तपणे ‘नो फूड’ पर्याय निवडू शकतात. यामुळे भाडा कमी होतो आणि पाण्याची मोफत बाटलीही मिळते. प्रवासादरम्यान आवश्यक वाटल्यास भोजन ऑर्डर करण्याची मुभा कायम आहे.







