PM Kisan scheme: जर सर्व काही ठीक झाले तर लोकसभा निवडणुकीपूर्वी प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी (PM-Kisan) योजनेचा हप्ता वाढू शकतो.सध्या या योजनेंतर्गत सरकार शेतकऱ्यांना वार्षिक 6000 रुपये देते.ही रक्कम प्रत्येकी 2000 रुपयांच्या तीन समान हप्त्यांमध्ये थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात पाठवली जाते.
आशा का वाढली: CNBC-TV18 च्या अहवालानुसार, केंद्र सरकारने गेल्या वर्षी शेतकऱ्यांसाठी या योजनेअंतर्गत 10,000 कोटी रुपयांची बचत केली आहे. योजनेतून अपात्र लाभार्थ्यांना काढून टाकल्यामुळे ही बचत झाली आहे. सुमारे १.७२ कोटी अपात्र लाभार्थ्यांना काढून टाकण्यात आल्याचे सूत्रांच्या हवाल्याने अहवालात म्हटले आहे. त्यामुळे ही बचत करणे शक्य झाले आहे. ही मोठी बचत पाहता सरकार पीएम-किसानचे हप्ते वाढवू शकते, अशी आशा सूत्रांनी व्यक्त केली आहे.
एक आशा ही पण आहे: सूत्रांना आशा आहेत की पीएम-किसान योजनेच्या कक्षेत भूमिहीन शेतकर्यांचा समावेश आणि भाडेकरू शेतकर्यांचा समावेश करण्याचा विचार आहे. पीएम-किसान योजना 1 डिसेंबर 2018 पासून सुरू झाली आहे.
लोकसभा निवडणुकीपूर्वी जाहीर करण्यात आली होती:
2019 च्या लोकसभा निवडणुकी पूर्वी अंतरिम अर्थसंकल्पात ही योजना जाहीर करण्यात आली होती. जमीनधारक शेतकरी कुटुंबांना तीन समान हप्त्यांमध्ये 6,000 रुपयांचे वार्षिक उत्पन्न समर्थन प्रदान करण्याचे उद्दिष्ट आहे. योजनेच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, पात्र शेतकरी कुटुंबांची ओळख पटवणे ही राज्य सरकारांची जबाबदारी आहे आणि निधी थेट त्यांच्या बँक खात्यांमध्ये हस्तांतरित केला जातो.
15 वा हप्ता कधी येईल
15 वा हप्ता कधी येईल असा अंदाज आहे की केंद्र सरकार नोव्हेंबर ते डिसेंबर 2023 दरम्यान PM-किसान योजनेचा 15 वा हप्ता जारी करू शकते. मात्र, यासंदर्भात सरकारकडून कोणतीही अधिकृत घोषणा करण्यात आलेली नाही. सरकारने 27 जुलै 2023 रोजी सुमारे 85 दशलक्ष शेतकरी लाभार्थ्यांना योजनेचा 14 वा हप्ता जारी केला.